Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 22-10-2012, 04:21 PM
kingken kingken đang online
Junior Member

Hệ thống quảng cáo SangNhuong.com

Mình cũng là 1 người mẹ, và mình ko phải 1 người mẹ tốt... Điều duy nhất mình có thể làm cho con mình là gửi bé vào chùa, nhờ các thầy mỗi ngày đọc kinh cầu siêu cho bé, cho bé hưởng hương khói cửa phật mà sớm được siêu thoát, an nghỉ. Hôm nay mình có đi thăm con, và có một cuộc trò chuyện nhỏ thế này:
- Bé mất trước khi sinh ra, vậy lễ cầu siêu có khác gì ko thầy?
A: Ko có gì khác cả.
- Vì nghe nói bé còn nhỏ quá nên đặt tên bé ko nghe được, có nhiều chỗ người ta nói ko nên đặt tên cho bé hả thầy? Con sợ bé ko biết tên mình bne6n ko về được.
A: Mỗi khi cầu nguyện con cứ gọi tên, nói là ba mẹ đặt tên cho con là ( Nguyễn Kim Ngọc- tên con gái mình)..., nay gửi con ở chùa tu học. Trẻ sinh ra rồi qua đời, thì đã từng sống ở nhân gian, biết cha biết mẹ, có nơi nương tựa, nhưng thai nhi thì ko có. Khi mất, linh hồn bé lưu lạc, ko có chỗ ở, ko biết theo ai nên chỉ biết theo mẹ. Chỉ cần người mẹ/ba lên chùa làm lễ gửi bé ở chùa, thì bé đã có nơi nương tựa, ko phải lưu lạc nữa. Mỗi lần như vậy gọi tên bé cho bé biết là được. Khi bé ở chùa, được nghe kinh Phật, mỗi ngày có hương khói, thì sẽ tích được công đức, phước thiện, hóa giải nạn kiếp, oán giận, oan nghiệt...để rồi sẽ quay lại trần gian đầu thai.
Mình còn nghe nói có người 40-50 năm sau vẫn đến cúng con mình, vì khi bé mất họ ko biết, và bé cứ theo họ đến 40-50 năm sau lận đó.
Mình thì muốn con ở bên mình, nhưng để con lang thang ko tốt. Mình hi vọng sẽ đón bé về trong 1-2 năm tới, và trong thời gian này mình luôn gửi gắm bé tại chùa, để bé sớm đc thanh thản.
Mình cũng như bạn, đều yêu con của mình và hi vọng những điều tốt nhất cho con. Mỗi ngày lên đây cũng chỉ là tự an ủi mình, vì mình biết con ở xa lắm, nhưng hi vọng con vẫn nghe thấy.
Mình nghĩ, chỉ cần 1 hội để chúng mình cùng nhau chia sẻ tâm sự vui buồn thôi...Ko cần ghi quá nhiều ngày sinh, năm mất cho bé, làm thế, các bé sẽ có quá nhiều "tiếng gọi" ở nhiều "con đường" khác nhau, nhiều khi bé ko biết tiếng gọi nào là đường đi đúng, rất dễ lạc đường, bạn nhé.
Yêu bạn,
Mẹ bé Hinh Hinh.