PDA

View Full Version : Tuổi 18

nhatlinhltd
22-10-2012, 02:07 PM
TUỔI 18
Sinh viên nghèo ngồi dựa bức tường rêu
18 tuổi, đời tràn đầy gió bụi
Căn nhà trọ mì tôm và gói muối
Kiếm việc làm để có miếng cơm nhai

18 tuổi, sinh viên ơi khổ thế!
Tuồi thơ trôi cùng những giọt mồ hôi
Nơi nhà trọ cùng đùa vui mỗi tối
Có chạnh lòng nhớ đến người thân không?

18 tuổi,sinh viên đời vất vả
Nhưng ý chí chẳng quật ngã bao giờ
Thời gian trôi? mặc kệ thời gain trôi
Trôi xa mãi về một vùng đất mới

18 tuổi,Sinh viên ơi gắng sức
Bước tự tin bằng chính bản thân mình
Mỗi sáng mai, mỗi sáng bình minh lên
Trao tia nắng sưởi ấm lòng bạn trẻ
Thời gian trôi cứ mặc thòi gian trôi
Qua thử thách mình cùng về bến đỗ

Tặng các bạn trong tôi,tôi và các bạn gặp nhau trong thời gian khá dài xa cách,bạn mời tôi đi ăn quán "bún nước"_quán ăn có lẽ chỉ giành riêng cho những đứa học trò nghèo mà thôi.Hôm nay thưởng thức lại cái món mà bọn mình cho rằng chỉ có những người may mắn mới có thể ăn được (mấy đứa con nhà giàu có lần nào ăn đâu hihi)
Hôm nay bạn khao tôi ăn một chầu thật to và nói "tiền lương của tao đó, ăn đi cho sáng mắt mày cho tối mắt tao" rồi bạn cười "nói vậy thôi chứ tao với mày ăn đi cho đời bớt khổ, ăn đi cho đỗ nợ tùm lum" câu nói đó làm cả bọn cười sặc sụa
Có ai biết rằng ngoài việc học bạn tôi còn phải đi phụ việc cho quán ăn đến những 11h đêm? tụi nó bảo quen rồi học phổ thông cả bọn đếu đi làm có gì mà sợ khổ, lớn rồi chẳng lẽ để người nhà lo tiền mãi sao?,mà bọn mình có ai đâu mà chờ đợi?
Tôi xót xa khi thấy đứa nào cũng gầy đi vì mối lo tiền trọ tiền học phí,ở cái thành phố này bước chân ra đường là cái gì cũng tiền.
chúng mày ơi cố lên nhé,tao trễ hơn chúng mày một năm,nhưng nếu đậu có lẽ tao sẽ qua chúng mày trọ chung để cùng chúng mày học, cugn2 chúng mày làm,cugn2 chúng mày lo lắng mỗi khi cuối tháng,....cugn2 chúng mày cãi nhau nữa chứ hehehe

TKD

ntungco-ltd
tkd 18 tuổi hả?vì nếu vậy thì tkd mới hiểu hết dc ý nghĩa của tuổi 18 ^^,bài của tkd hay đấy.

eddie.chung
hi cảm ơn love mình đã 19 tuổi,bài thơ này mình viết khi tụi mình cùng nhau đón giao thừa hồi năm rồi

gmsg
Và BH cũng có một bài thơ nói về đời sống của SV:

Tô canh lạnh lẽo nước trong veo.
Vài lát hành hoa bé tẻo teo.
Nước chấm gọi là hơi gợn tí.
Thịt kho thái mỏng gió bay vèo.
Dưa vừa mới muối còn xanh ngắt.
Cơm chén vừa xong dạ vẫn teo.
Tối đói cồn cào không ngủ được.
Muỗi bu vào chích cái thân bèo!!!

vthaichau
chài bông nè, ko nên chế thơ lại như vậy nếu kô bạn có thể bị khủng bố bởi những người hâm mộ thơ của tác giả này đó